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Wakulima mwani waiangukia serikali upatikanaji wa's€

WAKULIMA wa zao la mwani, Kisiwani Pemba,
wameiomba serikali kuingilia kati upatikanaji wa
soko la zao hilo.

Wamesema  kwa  klufanya  hivyo
kutawasaidia kuwanusuru na hali ngumu ya
maisha wanayokabiliana nayo kutokana na
wanunuzi kusitisha ununuaji zao hilo.

Hayo yalibainishwa na wanakikundi cha
Muungano kilichopo Shehia ya Makangale,
Wilaya ya Micheweni, Mkoa wa Kaskazini
Pemba, alipozungumza na Mkurugenzi wa
Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA) Zanzibar, Dk. Mzuri Issa,
alipowatembelea ili kukagua maendeleo ya
kikudi hicho.

Ha{i Hamad Haji ambaye ni miongoni mwa
wanakikundi, alisema licha ya wananchi wengi
Zanzibar kuhamasika kuzalisha kwa wingi
zao hilo, lakini kukosekana kwa soko kunazidi
kudumaza hali zao.

“Ukija vijijini watu tunateseka sana na zao
hili, migongo imevunjika kwa kuzalisha mwani
lakini manufaa hakuna, sasa hivi tumevuna
tumebaki kuuweka ndani kutokana na kukosa
wa kumuuzia," alisema

Aliongeza kuwa changamoto hiyo inatokana

na wananchi kukosa taaluma zaidi ya namna ya
kusarifu mwani kwa matumizi mengine, jambo
ambalo linasababisha wengi kutegemea njia
moja ya uuzaji bila kuwa na mbadala wake.

Naye, Mwenyekiti wa kikundi hicho, Time
Ismail Ali, alisema tangu wanunuzi wasitishe
kununua zao hilo ambalo kwa kiwango kikubwa
linazalishwa na wanawake, limesababisha
familia nyingi kukumbwa na hali ngumu ya
maisha.

“Kusema ukweli soko la mwani limetuathiri
sana wakulima hapa Makangale hususan
wanawake kwa kuwa wengi hiki ndicho kilimo
chetu. Tulikuwa tukipata angalau fedha kidogo
ya kujikimu na familia zetu, lakini hali imekuwa
tofauti tangu kampuni zisitishe kununua mwani.
Tunavuna sana lakini upo ndani unaoza hatuna
pa kupeleka,” alisema. ‘

Kutokana na hilo, aliomba serikali kusaidia
kumaliza changamoto hiyo ili_hali iendelee kwa
kuwa hivyo inahatarisha kutokea madhara zaidi
kwa wananchi wanaotegemea zao hilo.

“Tunaiomba serikali kama ilivyofanya katika
karafuu basi ituangalie na wakulima wa mwani
kwa kuwa hali ni mbaya kwa sisa, tinatumia
nguvu nyingi kuzalisha, lakini ikifika wakati wa

kuuza wateja hakuna kama ambavye
sasa na hata mteja akipatikana e
bado ni ndogo ikilinganishwa na ghaf
za uzalishaji,"alisema. L
Awali, Mkurugenzi wa TAMWA
Dk. Mzuri aliwataka wakulima haok
tamaa na uzalishaji ili kujiendel
licha ya changamoto zinz
“Kikubwa tuendelee ‘na’ Uz
tusirudi nyuma kwa kuwa nd|
zetu. Wadau tutajitahidi: kuwasilis
changamoto zenu sehemu  husik
ili  zitafutiwe ufumbuzi- na kilimo hik
kiwakomboe  kama mazao me
yanayolimwa hapa Zanzibar," alisema. -

Changamoto

Wakulima wa mwani wanalalamika -
kwamba ukosefu wa soko la uhakika .
|a zao hilo, unawasababishia kukata
tamaa Icél:i}!a kilimo.
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* Na Renatha Msungu, DODOMA

MAMLAKA yva Hall ya Hewa

: Tanzania (TMA) imesema joto

: likiongezeka hadi kufikia nyuzi joto
. 70-90, malisho ya samaki yaju-

¢ likanayo kama matumbao baharini
: hupotea na kupunguza uzalishajl

. wa samaki

Mkurugenzi wa Utafiti wa TMA,

: Dk. Ladislaus Chang'a, aliyasema

¢ hayo ju2i katika warsha iliyoandali-
: wa na Tume ya Taifa ya Sayansi na
: Teknolojia (COSTECH) kwa watafiti

¢ kutoka taasisi za afya, maliasili
kilima na mifugo

Dk Changa alisema hali hiyo

! itasababisha samaki kushindwa
: kuzaliana kutokana na kukosa
: chakula

Tunatakiwa kuwa makini na

: taarifa zinazotolewa na ThA 1
kujua ninl kinaendelea.” allserna Dk.
: Changa

Alisermna viashiria vingine vya

. mabadiliko ya hall ya hewa ni

. kwamba joto la chinj litagpngezeka

. 2aidi kuliko la juu, matukio ya hali

: mbaya ya hewa ikiwamo ya ukame,

mafuriko, mvua kubwa na upepo

: mkali vimeendelea kuongezeka na
: kuathiri sekta zote kiuchumi

Kutokana na hali hivo, alizishauri

! eok1a hizo kujenga 1abia ya ku-

¢ tumia taarifa mbatimbali zinazo-

: tolewa na TMA il kujua mabadiliko
: ya hali ya hewa yanayojitokeza

i pamoja na athari zake zitaka-

: zowawezesha kuchukua tahadhar
¢ ill kuepuka madhara yanayoweza

: kujitokeza

Alisema endapo kasi ya ma-

. badiliko ya hewa yataendelea

: kuongezeka, joto nalo likiongezeka
i hadi kufikia nyuzi joto 15 duniani
! kati ya mwaka 2030 na 2052.

Dk. Chang'a alisema katika

! ongezeko hilo nchi zinazoendelea

| zitaathirika zaidi kutokana na kuwa
' na uwezo mdogo wa kuhimili athari
: hiza za mabadiliko ya hali ya hewa.

alifafanua kuwa katl ya mwaka

: 2015, 2018, 2019 na 2020 hall ya

: joto ilikuwa nyuzi joto 1.2 ambacho
: kilikuwa ni kiwango cha juu tofauti
: na ilivyo kawaida.
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